Tin tức bảo hiểm | thong tin bao hiem | dien dan bao hiem

Home Diễn đàn
Xin chào, Khách
Xin hãy Đăng nhập hoặc Đăng ký.    Quên mật khẩu?

Được tính thời gian đóng BHXH liên tục không?
(1 đang xem) (1) Guest
Bảo hiểm xã hội theo chính sách của nhà nước
Go to bottomPage: 1
TOPIC: Được tính thời gian đóng BHXH liên tục không?
#1052
Được tính thời gian đóng BHXH liên tục không? 4 Năm, 2 Tháng trước Karma: 7
Tôi làm việc ở một công ty xuất nhập khẩu được 4 năm (12/1976 - 11/1980). Tháng 12/1980 - 3/1983: tôi nhập ngũ; tháng 4/1983 - 11/1993, tôi làm việc tại một công ty cổ phần khác (không tham gia BHXH); tháng 12/1990 - 1/1993, làm việc tại một doanh nghiệp tư nhân (không tham gia BHXH); tháng 2/1993 - 3/1993, thử việc tại Công ty sản xuất đồ nhựa (không tham gia BHXH). Xin hỏi, trường hợp của tôi như vậy tôi có được tính BHXH liên tục không?

Nguyễn Xuân Tưởng (Từ Liêm, Hà Nội)

Trả lời: Theo quy định tại Khoản 5, Điều 3, Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006, thì "Thời gian đóng bảo hiểm xã hội là thời gian được tính từ khi người lao động bắt đầu đóng bảo hiểm xã hội cho đến khi dừng đóng. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội không liên tục thì thời gian đóng bảo hiểm xã hội là tổng thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội".

Như vậy, thời gian đóng bảo hiểm của bác trong trường hợp này được tính là: thời gian từ tháng 12/1976 đến tháng 11/1980 cộng với khoảng thời gian từ tháng 12/1980 đến tháng 3/983. Nếu sau thời gian thử việc từ 02/1993 đến tháng 03/1993, bác làm việc và đóng BHXH thì thời gian đóng BHXH được tính tiếp cho bác là khoảng thời gian bác đóng bảo hiểm cho đến khi bác ngừng đóng.

Những khoảng thời gian khác, do bác không tham gia đóng BHXH nên không được tính vào thời gian đóng BHXH.

XH-BĐ
dandan
Platinum Boarder
Posts: 380
graph
User Offline Click here to see the profile of this user
The administrator has disabled public write access.
 
Go to topPage: 1
Quản trị viên: Thangbaoviet
www.webbaohiem.net
Tin tức bảo hiểm | thong tin bao hiem | dien dan bao hiem